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TOLEO LA PILI LA MWONGOZO WA WAKALA KATIKA 
UTEKELEZAJI WA MAJUKUMU YA UENDESHAJI NA UJENZI 

WA VIVUKO 

 
UTANGULIZI 

 
Kurugenzi ya Uendeshaji na Ujenzi wa Vivuko (Directorate of 

Ferry Operations and Construction) ni mojawapo ya Kurugenzi 

tatu (3) katika muundo wa Wakala wa Ufundi na Umeme 

Tanzania (TEMESA) ikiwa ni pamoja na Kurugenzi ya Huduma 

Saidizi na Kurugenzi ya Matengenezo na Huduma za Ufundi. 

Kurugenzi hii imegawanyika katika Sehemu mbili ambazo ni (i) 

Uendeshaji na Usalama wa Vivuko na (ii) Ujenzi na 

Matengenezo ya Vivuko.  

Mwongozo wa utekelezaji majukumu ya Wakala katika 

Kurugenzi ya Uendeshaji na Ujenzi wa Vivuko umehuishwa na 

kupitishwa na menejimenti ya Wakala ili kutoa muongozo kwa 

watendaji wa Wakala juu ya namna wanavyopaswa kutekeleza 

majukumu yao ya kila siku ili kuleta ufanisi na tija kwa Wakala.  

Aidha, watumishi wote wa Wakala wanaelekezwa kufuata 

mwongozo huu bila kukosa katika utekelezaji wa majukumu yao 

ya kila siku. Ukiukaji wa mwongozo huu utatafsiriwa kuwa ni 

utovu wa nidhamu na hatua stahiki zitachukuliwa kwa mtumishi 

husika.  

Muongozo      huu       utaanza       rasmi       kutumika       tarehe  

02 Februari, 2024 

 

MAPITIO YA MUONGOZO 
 

Mwongozo huu utapitiwa na kuhuishwa kila baada ya miaka 

miwili tangu kuanza rasmi kutumika ili kuhakikisha unaendana na 

mahitaji na hali halisi ya wakati husika.  

Hata hivyo, iwapo yatajitokeza maelekezo ya viongozi au 

mabadiliko ya sheria, kanuni au taratibu yanayokinzana na  
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………………………  

maelekezo ya mwongozo huu kabla ya muda wa kupitia na 

kuhuisha mwongozo kufika Mtendaji Mkuu atatoa maelekezo 

kuzingatia mabadiliko hayo kama sehemu ya mwongozo.  

Mwongozo huu umepitishwa leo tarehe 02 Februari, 2024 
 
 

Sylvester J. Simfukwe Lazaro N. Kilahala 

KAIMU MKURUGENZI WA  MTENDAJI MKUU 

      UENDESHAJI NA UJENZI    

                 WA VIVUKO 
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SURA YA KWANZA 

UENDESHAJI NA USALAMA WA VIVUKO 

1.0 UTANGULIZI 
 

Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania (TEMESA) ndio wenye 

dhamana ya usimamizi na uendeshaji wa vivuko vya Serikali 

nchini. Hadi kufikia mwezi Mei, 2022 Wakala una jumla ya vivuko 

thelathini na tatu (33) na boti saba (7) katika vituo ishirini na mbili 

(22) kote nchini.  

 
Majukumu ya msingi yanayotekelezwa katika sehemu hii ya 

Uendeshaji wa Vivuko na namna yanavyopaswa kutekelezwa ili 

kuleta tija na ufanisi kwa Wakala yameainishwa hapa chini: -  

 
1.1 UTUNZAJI WA VIVUKO 

 

Serikali inatumia kiasi kikubwa cha fedha kununua vivuko ili 

kuwezesha wananchi kusafiri toka sehemu moja hadi nyingine 

bila vikwazo. Wakala umepewa dhamana ya kutunza vivuko hivi 

ili kuleta tija iliyokusudiwa na kupata thamani ya fedha (value for 

money) kwa kuweza kutumika kwa muda vinavyopaswa 

kutumika.  

 
Ili kufikia azma hii, Mkuu wa Kivuko anaelekezwa kuzingatia 

yafuatayo: -  

a) Kila kivuko kinaandaliwa ratiba ya matengenezo kinga kwa 

mwaka mzima na ratiba hiyo inafuatwa bila kukosa. Aidha, 

ratiba hiyo iwekwe katika jalada la kivuko hicho kwa rejea na 

ukaguzi.  

b) Matengenezo kinga yanafanyika kwa wakati, usahihi na 

utoshelevu kama ilivyoelekezwa katika „service manual‟ ya  
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mashine husika (mfano: aina na kiasi cha oil, aina ya filter, 

n.k)  

c) Fomu maalum ya matengenezo ya kivuko inajazwa na 

kusainiwa na fundi pamoja na Mkuu wa Kivuko kuainisha kazi 

zilizofanyika pamoja na aina na kiasi cha vifaa vilivyotumika 

katika matengenezo hayo. Fomu hii iwekwe katika jalada la 

kivuko husika kwa rejea na ukaguzi.  

d) Maandalizi ya upatikanaji wa vifaa vya matengenezo kinga 

(kama oil, filter, grease n.k.) yafanyike kwa wakati ili 

matengenezo yafanyike kwa haraka na ufanisi hivyo 

kutokwamisha huduma.  

e) Kupokea na kupitia taarifa ya hali ya kiufundi ya kila kivuko 

toka kwa fundi wa kivuko kwa kila siku na kama kuna hitilafu 

au dalili ya hitilafu anawasiliana na Meneja wa Vivuko wa 

Kanda ndani ya muda usiozidi dakika 30 ili hatua ziweze 

kuchukuliwa. Taarifa hii lazima isainiwe na fundi wa kivuko na 

kuwekwa katika jalada la kivuko husika au „log book‟ mahsusi 

ya kivuko hicho kwa ajili ya rejea na ukaguzi.  

f) Kila kivuko kinafanyiwa ukaguzi mkubwa nje ya maji angalau 

mara moja kila baada ya miaka miwili.  

 
1.2 UTUNZAJI WA MIUNDOMBINU YA VIVUKO 

 
Ili vivuko viweze kutoa huduma bora kwa watumiaji vinahitaji 

kuwepo na miundombinu wezeshi kama vile mfumo wa 

ukatishaji tiketi, majengo ya abiria, na maegesho. Kukosekana 

ama kuharibika kwa kimojawapo kunasabaisha usumbufu kwa 

watumiaji na hasara kwa Wakala hivyo kuhatarisha uendelevu 

wa huduma.  

 
Kwa msingi huu, Mkuu wa Kivuko anaelekezwa kuzingatia 

yafuatao: -  
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a) Kila siku anakagua miundombinu yote na kujiridhisha kuwa 

ipo katika hali nzuri ya kuweza kutoa huduma bila usumbufu 

wowote.  

b) Mazingira yote ya kutolea huduma yapo katika hali ya usafi na 

huduma kama maji na umeme zinapatikana.  

c) Usalama umeimarishwa wakati wote.  

d) Iwapo kuna uharibifu au dalili ya uharibifu wa miundombinu 

anamjulisha Meneja wa Vivuko wa Kanda ndani ya muda 

usiozidi saa moja ili hatua ziweze kuchukuliwa.  
 

 

1.3 USALAMA WA VIVUKO 

Vivuko vinavyoendeshwa na Wakala ni lazima vikidhi matakwa 

ya usalama wa vivuko kama yalivyoainishwa katika sheria, 

kanuni na taratibu za nchi ili kulinda usalama wa watumiaji wa 

vivuko hivyo na mali zao.  

Ili kufikia azma, Mkuu wa Kivuko anaelekezwa kuzingatia 

yafuatato: -  

a) Kupitia Sheria, Kanuni na Taratibu zinazosimamia uendeshaji 

wa vivuko nchini, kuainisha maeneo ambayo vivuko vyake 

havijakidhi mahitaji hayo, na kumjulisha Meneja wa Vivuko 

wa Kanda juu ya mapungufu hayo ili yaweze kutatuliwa.  

b) Kutambua mapungufu ya elimu na ujuzi kwa watumishi wake 

juu ya uendeshaji salama wa vivuko na huduma bora kwa 

wateja na kumjulisha Meneja wa Vivuko wa Kanda ili kuweza 

kuandaa mafunzo kwa watumishi hao.  

c) Kuhakikisha vivuko vina vifaa sahihi na vya kutosha vya 

usalama kwa mujibu wa sheria, kanuni na taratibu za 

usalama wa vivuko pamoja na kuvifanyia ukaguzi na usafi wa 

mara kwa mara.  
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d) Kuhakikisha utunzaji wa kumbukumbu muhimu za uendeshaji 

wa vivuko unafanyika kwa usahihi kupitia „log book‟ maalum.  

 
1.4 UENDESHAJI WA VIVUKO 

 
Wakala unatoa huduma ya vivuko kwa utaratibu 

unaomhakikishia mtumiaji usalama kwa kuzingatia matakwa ya 

Sheria, Kanuni na Taratibu za nchi. Hivyo ili kufanikisha azma 

hii, Mkuu wa Kivuko anaelekezwa kuzingatia yafuatayo:-  

 
1.4.1 Watumishi wa Kivuko 

Kila kivuko kinapaswa kuwa na watumishi (crew) kwa kada, idadi 

na sifa zitakazokiwezesha kutoa huduma kwa ufanisi na tija. 

Mkuu wa Kivuko atashirikiana na Meneja wa Vivuko wa Kanda ili 

kutimiza azma hii.  

 
1.4.2 Utaratibu wa Kupanda na Kuteremka 

Ili kuepusha msongamano wa abiria, magari, baiskeli na vyombo 

vingine vinavyotumia usafiri wa vivuko Wakala umeweka 

utaratibu maalum wa namna ya kupanda na kuteremka katika 

vivuko kama unavyoainishwa hapa chini. Mkuu wa kivuko 

anaelekezwa kuzingatia utaratibu huu.  

1.4.3 Kupanda katika Kivuko 

a) Abiria watalipia huduma kwa utaratibu uliowekwa kisha 

kuelekea sehemu maalum ya kusubiri kivuko.  

b) Pale ambapo utaratibu wa tiketi unatumika, abiria atapaswa 

kuonesha tiketi hizo kwa ukaguzi kabla ya kupanda katika 

kivuko.  

c) Kivuko kitakapokuwa tayari, magari yatatangulia kuingia 

yakifuatiwa na abiria pamoja na mizigo yao na mwisho 

vitaingia vyombo vingine vya usafiri (pikipiki, bajaj, guta na 

baiskeli, n.k.).  
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d) Abiria, magari na vyombo vingine vya moto vilivyo ndani ya 

kivuko vitaendelea kukaa kwa utulivu hadi pale kivuko 

kitakapofika upande wa pili na kupaki ndipo zoezi la 

kuteremka litakapoanza.  

 
e) Aidha, kwa magari yanayoingia kwenye kivuko, dereva 

anatakiwa kufungua madirisha kwa usalama na baada ya 

kuelekezwa sehemu salama ya kupaki, azime injini ya gari 

ili kulinda mazingira na afya za watumiaji wengine wa 

vivuko.  

 
1.4.4 Kuteremka katika Kivuko 

Wakati wa kuteremka watatangulia abiria na mizigo yao kisha 

watafuatiwa na magari na mwisho vyombo vingine vya usafiri.  

 
1.4.5 Usimamizi wa Mapato ya Kivuko 

Ili kivuko kiweze kuendeshwa kwa ufanisi ni lazima ukusanyaji 
wa mapato uimarishwe ili kuweza kukidhi gharama za msingi 
za uendeshaji kama vile ununuzi wa mafuta, malipo ya 
mishahara na posho za watumishi, malipo ya ulinzi, malipo ya 
maji na umeme pamoja na utunzaji wa kivuko na miundombinu 
yake.  

Kwa msingi huu, Mkuu wa Kivuko anaelekezwa kuzingatia 

yafuatayo: - 

a) Kuhakikisha kituo kinao mfumo mmojawapo wa ukusanyaji 

wa mapato kati ya cashless system (NCard), Electronic 

Ticketing System (tiketi), au Point of Sales (POS) 

unaofanya kazi kwa ufanisi wakati wote.  

b) Kuhakikisha watumiaji wote wa kivuko (abiria, magari, na 

vyombo vingine vya usafiri) wamelipa nauli stahiki na 

kupewa tiketi halali kwa fedha waliyotoa.  

c) Kuhakikisha fedha yote inayokusanywa katika kituo kila 

siku inarekodiwa katika daftari maalum la kituo na 

kuwasilishwa benki kila baada ya siku moja.  
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d) Kuhakikisha kituo kina kasiki (safe) ya kuhifadhia 

makusanyo ya siku kabla fedha hazijawasilishwa benki.  

e) Kufanya ulinganifu wa makusanyo ya kituo mara moja kila 

wiki baina ya taarifa za mfumo wa ukusanyaji, rekodi za 

mapato katika daftari la kituo, na kiasi kilichowekwa benki.  

f) Kutoa taarifa mara moja kwa Meneja wa Vivuko wa Kanda 

iwapo utaratibu huu utakuwa umekiukwa ili hatua ziweze 

kuchukuliwa.  

g) Ni kosa kisheria kutumia fedha ya makusanyo kabla 

hazijawekwa benki, kukaa na fedha za makusanyo bila 

kuweka benki zaidi ya siku mbili au kukaa kimya wakati 

utaratibu huu umekiukwa. Hatua za nidhamu 

zitachukuliwa kwa yeyote atakayefanya mojawapo ya 

makosa haya.  

 
1.4.6 Udhibiti wa Mafuta 

Ni wajibu wa Meneja wa Vivuko wa Kanda kuhakikisha vivuko 

vyote katika kanda yake vinapata mafuta ya kutosha na kwa 

wakati. Hivyo atazingatia Sheria ya Ununuzi ya Umma kupata 

Wazabuni wachache watakaotoa huduma hiyo na kuhakikisha 

wanalipwa kwa wakati ili nao waweze kutoa huduma bora.  

Baada ya mafuta kufika katika kituo husika Mkuu wa Kivuko 

anawajibika kuhakikisha kiasi sahihi cha mafuta kama 

kilivyoagizwa kinapokelewa na kutumika kama ilivyokusudiwa 

bila kuwepo na upotevu wa aina yoyote.  

Aidha ni wajibu wa Meneja wa Vivuko wa Kanda kuhakikisha 

anawasilisha taarifa ya kiasi halisi cha mafuta kilichonunuliwa 

kwa matumizi ya Vivuko kila miezi mitatu pamoja na 

viambatisho vya malipo husika kwa DFOC ikioanishwa na 

Fedha alizopelekewa katika kila mgao.  
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Ili kufanikisha azma hii, Mkuu wa Kivuko anaelekezwa kuzingatia 

yafuatayo; - 

a) Kamati ya ukaguzi na mapokezi ya kituo itajiridhisha kuhusu kiasi 

cha mafuta kilichopokelewa kwa utaratibu wa „dip stick‟ na njia 

nyingine zinazokubalika na kisha kukamilisha taarifa ya mapokezi 

na kuiweka katika jalada husika kwa rejea na ukaguzi.  

b) Mkuu wa Kivuko atashirikiana na Meneja wa Vivuko wa Kanda 

kuhakikisha vivuko vyake vinatumia mifumo ya kidijitali ya 

kudhibiti mafuta ili kupata uhakika wa kiasi cha mafuta 

kinachoingia katika kivuko.  

c) Kila kivuko kitakuwa na daftari maalum la kurekodi mwenendo wa 

matumizi ya mafuta ambalo litajazwa kwa umakini na usahihi kwa 

rejea na ukaguzi.  

d) Mkuu wa kivuko pamoja na fundi watapima kiasi cha mafuta 

kilichopo kwenye tanki kuu la kivuko kila siku asubuhi kabla ya 

kuanza kazi na kurekodi katika daftari maalum la kivuko.  

e) Fundi wa zamu pamoja na Nahodha watapima kiasi cha mafuta 

katika tenki la kila siku (daily tank) na tenki kuu (main tank) kila 

wanapoanza na kumaliza zamu na kurekodi taarifa hii katika 

daftari maalum la kivuko.  

f) Mkuu wa Kivuko atafanya tathmini ya matumizi ya mafuta kwa 

vivuko vyake mara moja kila wiki akilinganisha kiasi 

kilichopokelewa, kiasi kilichotumika kwa mujibu wa taarifa za kila 

siku, na kiasi kilichobaki. Atawasilisha ripoti hii kwa Meneja wa 

Vivuko wa Kanda mara moja kila wiki kwa hatua zaidi.  

g) wa Vivuko maombi ya mafuta angalau siku tatu (3) kabla ya 

kuishiwa kabisa ili kuhakikisha huduma haisimami. Aidha, 

hairuhusiwi Mkuu wa Kivuko kuagiza mafuta moja kwa moja toka 

kwa mzabuni bila idhini ya Meneja wa Vivuko wa Kanda.  
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1.5 MATENGENEZO YA VIVUKO 

Kila Kivuko kitahitaji kufanyiwa matengenezo baada ya kutumika 

kwa muda fulani. Matengenezo yanaweza kuwa matengenezo 

kinga (preventive maintenance) au matengenezo ya kutibu 

(corrective maintenance). Utaratibu wa kupata vifaa kwa ajili ya 

matengenezo na kazi zinazopaswa kufanywa vimeainishwa 

hapa chini: -  
 

 

1.5.1 Utaratibu wa kupata vifaa na matengenezo: 

 
a) Fundi wa kivuko atapokea taarifa ya hitilafu ya kivuko na kufanya 

ukaguzi wake kujiridhisha kuhusu aina ya tatizo na vifaa 

vinavyohitajika kulitatua. Kama anapata changamoto 

atawasiliana na mafundi wa kikosi kwa msaada zaidi. Aidha, 

kama ni matengenezo kinga fundi atazingatia „Service Manual‟ 

ya Kivuko kujua vifaa vinavyohitajika.  

b) Fundi Mkuu ataandika dokezo la maombi ya kununuliwa vifaa 

vinavyohitajika ambalo litapitishwa na Mkuu wa Kivuko kwenda 

kwa Meneja wa Vivuko wa Kanda.  

c) Meneja wa Vivuko wa Kanda atahakikisha vifaa hivyo 

vinapatikana kwa haraka kutoka kwa Wazabuni waliopitishwa na 

Wakala (short listed) kwa kuzingatia Sheria na Taratibu za 

Ununuzi wa Umma.  

d) Vifaa vitapokelewa katika kituo vinakohitajika kupitia Kamati ya 

Ukaguzi na Mapokezi, taarifa zake kuingizwa katika vitabu vya 

kupokelea mali (ledger), na kisha kukabidhiwa kwa fundi wa 

kivuko ili kazi iendelee.  

e) Fundi atakabidhiwa vipuri na kusaini kwenye kitabu cha kutolea 

mali (Issue Voucher) na kisha vipuri hivyo kutumika kama 

ilivyokusudiwa chini ya uangalizi wa Mkuu wa kivuko.  
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f) Vifaa vinavyobadilishwa vitarekodiwa katika rejista maalum na 

kuhifadhiwa stoo hadi hapo utaratibu wa kuviondosha au kuviuza 

utakapofanyika.  

g) Maombi ya Ununuzi wa vipuri na vilainishi vya Matengenezo 

kinga ya Vivuko yapite kwa Mkurugenzi wa Vivuko (DFOC) ili 

yaweze kugharamiwa kupitia Road Fund.  
 

 

1.5.2 Kazi za kufanya wakati wa Matengenezo Kinga 

 
Kivuko kinapofanyiwa matengenezo kinga ni sharti kuhakikisha 

yafuatayo yanafanyika: -  

a) Mafuta ya vilainishi yabadilishwe kama inavyoelekezwa 

kwenye „service Manual‟  

b) Oil, filters, water separators na vichuja hewa “air cleaners” 

zibadilishwe kama ilivyoelekezwa kwenye „Service Manual‟  

c) „Grease‟ ipakwe sehemu zote zinazohitajika kama 

inavyoelekezwa kwenye „Service Manual‟  

d) Ukaguzi wa “Mountings” zote kuona kama ziko kwenye hali 

nzuri na zimefungwa vizuri.  

e) Kukagua mfumo wa kupozea vilainishi (Oil Heat Exchanger), 

bomba za kupitishia maji kuona kuwa hazivuji na endapo 

litagundulika tatizo lishughulikiwe haraka.  

f) Kukagua mikanda ya kuendeshea (driving belt) kuona kama 

ni mizima na kwamba haijalegea.  

g) Kukagua „cross bearing‟ zote.  
 

h) Kufanya ukaguzi wa jumla wa kivuko na mifumo yake yote.  
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1.5.3 Taarifa ya Mwaka ya Matengenezo ya Kila Kivuko 
 

Meneja wa Kanda ahakikishe anaandaa taarifa ya mwaka ya 

Matengenezo ya kila kivuko katika kanda yake ikianisha aina ya 

Matengenezo iliyofanyika kwa kila mwezi, vipuri vilivyotumika, 

gharama ya matengenezo, kiasi cha gharama kilicholipwa na 

deni lililobaki. Taarifa hii iwasilishwe kwa Mtendaji Mkuu kufikia 

tarehe 31 Januari ya kila mwaka.  

 
1.6 MAJUKUMU YA WATUMISHI WA KADA MBALIMBALI 

Kwa kawaida kivuko kinahitaji kuwa na timu (crew) 

inayojumuisha watumishi wa kada nne (4) ambazo ni Nahodha, 

Mabaharia, Mafundi, na Wazamiaji. Kila kada inayo majukumu 

ya msingi kuwezesha kivuko kufanya kazi yake kwa ufanisi na 

tija. Majukumu ya kila kada yanaainishwa hapa chini kwa urahisi 

wa rejea: -  
 

 

1.6.1 Mkuu wa Kivuko 

Mkuu wa Kivuko ndiye Mwakilishi wa Mtendaji Mkuu katika kituo 

husika ambaye anatekeleza Majukumu yake chini ya Usimamizi 

wa Meneja wa Vivuko wa Kanda. Majukumu yake ya kila siku 

yameainishwa hapa chini: -  

 
a) Kusimamia nidhamu na uwajibikaji wa watumishi wote 

katika kituo.  

 
b) Kusimamia utendajikazi wenye ufanisi na tija katika kituo 

ikijumuisha kusimamia utaratibu mzuri wa kupanda na 

kushika katika vivuko, usalama wa abiria na mali zao, 

upatikanaji wa taarifa sahihi na kwa wakati kwa abiria na 

mamlaka za kiserikali pale inapohitajika, n.k  

 
c) Kusimamia utunzaji sahihi wa vivuko ikiwemo kuhakikisha 

taarifa za mwenendo wa Utendajikazi wa Mifumo ya 

Kivuko (Engine, Gear Box, Generators) zinajazwa kwa  
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usahihi, ratiba ya Matengenezo kinga inafuatwa kwa 

usahihi, na hitilafu zinazojitokeza zinarekebishwa kwa 

haraka na ufanisi;  

 
d) Kusimamia utunzaji wa Miundombinu ya vivuko kama 

Majengo na Mifumo kuhakikisha ipo salama na katika hali 

nzuri wakati wote ili huduma kwa wateja iwe yenye ubora 

wakati wote.  

 
e) Kuhakikisha miongozo na maelekezo ya Wakala inafuatwa 

na watumishi wote katika kituo ikiwemo kupeleka Fedha 

benki kwa wakati, kutumia mashine za POS na Scanner 

kwa ukamilifu, kudhibiti uvujaji wa mapato, n.k  

 
f) Kusimamia kufikiwa kwa malengo ya ukusanyaji mapato 

katika kituo husika sambamba na maoteo ya kituo hicho 

katika mwaka wa Fedha husika.  

g) Majukumu mengineyo kama atakavyoelekezwa na Meneja 

wa Vivuko wa Kanda.  

 
1.6.2 Mafundi 

 
Mafundi wa kivuko wako katika ngazi mbili, Mhandisi ambaye 

ndio fundi mkuu na Fundi Sanifu (watcher). Katika vituo vikubwa 

kila zamu inakuwa na Mhandisi mmoja na Mafundi Sanifu 

kadhaa wakati vituo vidogo vinakuwa na fundi sanifu pekee. Kazi 

za kila siku za fundi wa Kivuko zimeainishwa hapa chini: -  

a) Kukagua kama maji, oil na vilainishi vingine viko kwa kiwango 

kinachotakiwa kwenye injini na mitambo mingine ya 

kuendeshea kivuko.  

b) Kukagua maji ya betri na hali ya vichwa vya Betri za Kivuko.  
 

c) Kukagua kama “control panel gauges” zote zinafanya kazi 

inavyopaswa na kama kuna kiashiria chochote kibaya 

kufuatilia kwa makini na kurekebisha.  
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d) Kukagua kama kuna viashiria vya kuvuja kwa mafuta na 

vilainishi, au kama kuna nyufa (Cracks) au uharibifu ulio 

dhahiri na kuchukua hatua zifaazo kudhibiti hali hiyo kwa 

wakati.  

e) Kuwasiliana na nahodha juu ya mwenendo wa mitambo ya 

kivuko iwapo kuna kiashiria cha uharibifu ili kuchukua hatua 

za haraka kuepusha madhara makubwa kutokea. (Uwajibikaji 

wa pamoja).  

f) Kujaza fomu maalum kuthibitisha kufanyika kwa ukaguzi na 

kutunza katika jalada la kivuko kwa ajili ya rejea wakati wa 

ukaguzi.  

 
1.6.3 Mabaharia 

 
Kazi za kila siku za baharia wa kivuko zimeainishwa hapa chini:-  

 
a) Kukagua usalama wa kivuko (Water draft line, Idadi ya abiria 

na magari) na kujiridhisha kuwa hakuna maji yaliyoingia ndani 

ya vyumba vya matenki ya kivuko (gamla).  

b) Kukagua vifaa vya usalama ikiwemo vifaa okozi na vifaa vya 

kuzimia moto, ndoo za mchanga, alama za maekelezo, n.k.  

c) Kufunga kamba Kivuko wakati kinaegeshwa na kuifungua 

wakati Kivuko kinapoondoka kutoka kwenye gati au sehemu 

nyingine kinapoegeshwa  

d) Kupanga abiria, magari na mizigo katika sehemu salama  
 

e) Kuhakikisha kanuni za matumizi ya chombo zimebandikwa 

katika kivuko na zinatangazwa pamoja na kuzisimamia na 

kutoa taarifa kwa crew wengine wa Kivuko kama watahitaji 

msaada zaidi.  
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f) Kutoa taarifa kwa fundi wa zamu au Nahodha punde 

atakaposikia, kuona au kunusa harufu, mlio au sauti 

isiyokuwa ya kawaida kwenye mashine za Kivuko.  

g) Kutunza na kusimamia usafi wa Kivuko  
 

h) Kutoa elimu kwa abiria juu ya namna ya kutumia vifaa 

vilivyoko kwenye Kivuko kwa ajili ya usalama na kujiokolea 

kwa vitendo (Mfano matumizi ya fire extinguishers, Life 

jackets, Life rafts na life rings)  

i) Kusimamia zoezi la uokoaji wa abiria na mali zao endapo 

itahitajika ikijumuisha kuwatuliza abiria, kuwaelekeza sehemu 

salama, na kuwapatia vifaa okozi na kuwaelekeza namna 

bora ya kuvitumia.  

j) Kurekodi taarifa za safari, idadi ya abiria, magari na vitu 

vingine kwenye kitabu (Log Book) pamoja na kutunza logbook 

hizo sehemu husika.  

 
1.6.4 Nahodha 

 
Nahodha ndiye anayetoa maelekezo yote kwa watumishi wa 

Kivuko wakati Kivuko kinapokuwa kazini. Kazi za kila siku za 

nahodha wa kivuko zimeainishwa hapa chini: -  

a) Kuongoza chombo toka upande/sehemu moja kwenda 

upende/sehemu nyingine.  

b) Kuwasiliana na abiria na kuwapa taarifa mbalimbali 

zinazohusu safari yao. Kama kuna dharura yeyote, hali ya 

Bahari/Ziwa/Mto na pia muda wa safari.  

c) Kuwasiliana na Manahodha wa vyombo vingine vya majini 

kwa ajili ya usalama wa Kivuko, abiria na mali zao.  

d) Kutoa taarifa kwa fundi wa zamu punde anapogundua hitilafu 

yoyote kwenye kivuko.  
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e) Kurekodi taarifa za safari, idadi ya Abiria, Magari na vitu 

vingine kwenye kitabu (log Book) na kutunza kumbukumbu 

hizo sehemu salama/sahihi.  

f) Kutoa taarifa kwa Mkuu wa Kivuko juu ya mwenendo wa 

matumizi ya mafuta.  

g) Kuhakikisha idadi ya magari, abiria na mizigo iliyobebwa 

inaendana na uwezo wa kivuko.  

h) Kusimamia usafi wa kivuko na mazingira ya eneo lote la 

kivuko  
 

 

Wazamiaji 

 
Wazamiaji ni sehemu ya watumishi wa Kivuko wanaohusika na 

uzamiaji kama itatokea dharura na wanatakiwa kuwa na vyeti 

vya Diver “Proffessional Association of Divers Instructors” (PADI) 

na vile vya TASAC na watatekeleza majukumu yafuatayo;-  

a) Kuzamia kwenye chombo kwa ajili ya kukagua mifumo ya 

uendeshaji (Propulsion Unit) endapo itakuwa na uchafu na 

kuisafisha.  

b) Kuzamia na kufanya ukaguzi wa mara kwa mara wa sehemu 

yote ya chombo iliyo chini ya maji na kutoa taarifa iwapo kuna 

kasoro iweze kushughulikiwa.  

c) Kuokoa abiria na mali zao endapo chombo kitapata hitilafu au 

abiria amejitosa/ ametumbukia ndani ya maji.  

d) Kufanya kazi za kawaida za baharia.  

 
1.6.5 Wakusanya Mapato na Wakaguzi wa Tiketi 

 
Wakusanya mapato na Wakaguzi wa tiketi ni sehemu ya 

watumishi wa Vivuko wanaohusika na uuzaji na ukaguzi wa tiketi 

kabla ya kutumiwa na abiria. Hata hivyo, kwenye Vivuko  
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ambavyo vimewekwa mifumo ya kielekitroniki ya kutumia kadi 

hakutakuwa na wakusanya mapato na wakaguzi wa tiketi.  

a) Majukumu ya Mkusanya mapato: - 

i. Kupokea mapato (maduhuri) kutoka kwa wateja na kuwapa 

risiti sahihi kulingana na fedha aliyopokea.  

ii. Kutumia lugha sahihi na ya kiungwana katika kuwasiliana 

na wateja.  

iii. Kuwasilisha mapato aliyokusanya kwa mhasibu wa kituo 

na kupokea ERV yenye thamani sawa na mapato 

aliyokabidhi.  

iv. Wakusanya Mapato walio mbali na Wahasibu wanapaswa 

kuwasiliana kwa simu ili kupata namba ya kumbukumbu ya 

malipo (control number) na kuweka benki fedha yote 

iliyokusanywa ndani ya muda ulioelekezwa.  

v. Kuhakikisha malengo ya ukusanyaji mapato katika kito 

yanafikiwa.  
 

 

b) Majukumu ya Mkaguzi wa tiketi: - 
 

i. Kuhakikisha kuwa kila abiria anayevuka sehemu ya 

ukaguzi anakuwa na tiketi halali au kadi ya kuvukia kwa 

wale wanaotumia kadi.  

ii. Kuhakikisha kuwa kila mwenye tiketi inapita kwenye 

mashine ya kuskani kwa wale wanaotumia skana ili 

kufungua geti, au inachanwa kwa Vivuko visivyo na skana. 

Kwa Vivuko vinavyoumia kadi hakikisha kadi inapita 

kwenye skana kwa ajili ya kufungua geti.  

iii. Kutoa maelekezo kwa wateja ambao hawana uelewa wa 

kutumia huduma zetu.  

iv. Kudhibiti mianya yote inayoweza kutumiwa na wateja 

kukwepa kulipia huduma ya kivuko.  
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a) Kutoa taarifa kwa Msimamizi (Supervisor) wake pale 

anapokutana na mteja mwenye changamoto iliyo nje ya 

uwezo wake.  

 
1.6.6 Walinzi/Askari 

 
Kada hii ya watumishi hushughulika na masuala yote ya 

usalama wa kituo pamoja na usalama wa watu wanaotumia 

huduma za Vivuko. Mkuu wa Kivuko atashirikiana na Meneja wa 

Vivuko wa Kanda kuhakikisha kituo kina mkataba hai wa ulinzi 

na kwamba walinzi wanalipwa kwa wakati. Aidha, Mkuu wa 

Kivuko atahakikisha anawasimamia vizuri walinzi wote ili 

kutosababisha usumbufu kwa wateja wakati wanapotimiza 

majukumu yao.  

 
Majukumu ya Mlinzi yameainishwa hapa chini: - 

 
a) Kulinda usalama wa abiria, magari na mali zao wakati wote 

abiria wanapokuwa kwenye eneo la Kivuko au ndani ya 

Kivuko.  

b) Kutoa taarifa kwa Baharia au Mkuu wa Kivuko wanapobaini 

kuna Abiria  

anavunja Sheria/Kanuni au Miongozo ya utumiaji wa Kivuko.  
 

c) Kuweka ulinzi kwenye eneo la ukaguzi wa mapato.  
 

d) Kulinda makusanyo yanayosafirishwa na mkusanya mapato 

kutoka kwenye  

kibanda cha kuuzia tiketi kupeleka kwa Mhasibu au benki.  
 

e) Kulinda mali zote za Wakala katika kituo.  
 

f) Kulinda lango kuu la kutokea magari ili kuwezesha utaratibu 

wa kueleweka na endelevu wa kutoa huduma bora hasa 

kwa wale viongozi wenye vibali maalum.  
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1.6.7 Watangazaji 

 
Katika baadhi ya vituo hasa vyenye zaidi ya Kivuko kimoja 

Wakala hutumia watangazaji ili kuhakikisha watumiaji wote wa 

vivuko wanapata taarifa sahihi na kwa wakati. Aidha, katika vituo 

vidogo kazi hii hufanywa na Nahodha kwa kutumia mfumo wa 

sauti uliopo katika kivuko.  

 
Majukumu ya Mtangazaji yameainishwa hapa chini: - 

 
a) Kutoa taarifa kwa wananchi waiopo kwenye sehemu ya 

kusubiria Kivuko juu ya mwenendo na matarajio ya Kivuko 

kuwasili au kuondoka, muda wa kutumiwa, hali ya hewa nk.  

b) Kuwajuza wasafiri kama kuna jambo lolote ambalo linaweza 

kusababisha kwa njia moja au nyingine kuchelewa kuondoka. 

Mfano tatizo la kiufundi la Kivuko, kusubiri Meli kupita n.k.  

c) Kutoa matangazo yanayohusu Abiria kupotelewa na mzigo, 

simu, mtoto, ndugu wa karibu n.k.  

d) Kutoa maelekezo kwa Abiria mahala pa kupata vifaa vya 

kujiokolea endapo itatokea dharura na namna ya kuvitumia.  

 
1.7 UTOAJI WA TAARIFA 

 
Iwapo kivuko kimepata hitilafu inayoweza kusababisha kusita 

kwa huduma kwa muda unaozidi masaa matatu wapo wadau 

ambao ni lazima wajulishwe. Taarifa wanayopewa ieleze tatizo 

lililotokea, jitihada zinazofanyika kulitatua, na wakati gani tatizo 

hilo linatarajiwa kuwa limetatuliwa.  
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Kutokana na unyeti wa taarifa hizi, utaratibu ufuatao 

uzingatiwe: - 

a) Mkuu wa kivuko atawajulisha watumiaji wa Kivuko kwa 

matangazo na kubandika taarifa hiyo sehemu za wazi ndani 

ya eneo la Kivuko.  

b) Mkuu wa Kivuko atamjulisha Meneja wa Vivuko wa Kanda juu 

ya tatizo lililotokea na tathmini yake kuhusu muda wa 

matengenezo.  

c) Kwa ridhaa ya Meneja wa Vivuko wa Kanda, Mkuu wa Kivuko 

atawajulisha viongozi wa Serikali wa eneo husika.  

d) Meneja wa Kanda atawasiliana na Mkurugenzi wa Uendeshaji 

na Ujenzi wa Vivuko juu ya tatizo hilo na hatua 

zinazochukuliwa kulitatua na kama kuna usaidizi wowote 

unaohitajika kutoka Makao Makuu.  

e) Kama tatizo ni kubwa linaloweza kusimamisha Kivuko kwa 

zaidi ya siku moja, au kama kituo kina unyeti wa kipekee 

(mfano Magogoni au Kigongo Busisi) Meneja wa wa Vivuko 

wa Kanda atawasiiana na Mtendaji Mkuu sambamba na 

Mkurugenzi wa Uendeshaji na Ujenzi wa Vivuko.  

f) Baada ya tatizo kutatuliwa taarifa itolewe kwa kufuata mtiririko 

ulioelezwa hapo juu.  
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SURA YA PILI 

 
 

UJENZI NA MATENGENEZO YA VIVUKO 

 

2.0 UTANGULIZI 
 

Wakala una dhamana ya kujenga na kukarabati Vivuko pamoja 

na miundombinu wezeshi kama vile majengo ya Abiria na 

maegesho ya Vivuko. Jukumu hili linatekelezwa kwa ushirikiano 

baina wa Wakala na Wakandarasi mbalimbali wanaopatikana 

kwa kuzingatia Sheria na Taratibu za Ununuzi ya umma. Aidha, 

Vitengo na Sehemu mbalimbali za Wakala zinashiriki kwa 

namna tofauti katika kufanikisha jukumu hili.  

Majukumu ya msingi yanayotekelezwa katika sehemu hii ya 

Ujenzi na Matengenezo ya Vivuko na namna yanavyopaswa 

kutekelezwa ili kuleta tija na ufanisi kwa Wakala yameainishwa 

hapa chini: -  

 
2.1 UIBUAJI WA MIRADI 

Uibuaji wa miradi inayopaswa kutekelezwa na Wakala kwa kila 

mwaka utazingatia azma ya kuuwezesha Wakala kutoa huduma 

bora, salama na yenye uendelevu. Kwa msingi huu, taarifa 

itaanzia katika vituo/vivuko husika ambao katika utekelezaji wa 

majukumu yao ya kila siku wataona mapungufu katika Vivuko au 

miundombinu wezeshi ambayo kama yakirekebishwa azma ya 

Wakala itafikiwa. Mkuu wa Kivuko atatoa taarifa kwa Meneja wa 

Vivuko wa Kanda juu ya uhitaji huo. Aidha, miradi inaweza 

kuibuliwa kutokana na maelekezo ya viongozi au Ilani ya 

Chama, Sera na Mipango mbalimbali ya Kitaifa.  

Meneja wa Vivuko wa Kanda atawasiliana na Mkurugenzi wa 

Uendeshaji na Ujenzi wa Vivuko ili kuhakikisha mradi huo 

unaingizwa katika bajeti ya Serikali kwa ajili ya utekelezaji.  
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2.2 UTAYARISHAJI WA MIRADI 

Baada ya kupokea hitaji la kuanzisha mradi, Meneja wa Vivuko 

wa Kanda atawasilisha hitaji hilo kwa Mkurugenzi wa Uendeshaji 

na Ujenzi wa Vivuko ambaye atamshauri Mtendaji Mkuu 

kumuelekeza Mkandarasi Mshauri kuandaa mahitaji ya mradi 

huo (project scope/requirements), makadirio ya kihandisi 

(Engineering estimates) pamoja na nyaraka za zabuni (tender 

documents). Aidha, Mkandarasi Mshauri atapitia na kushauri juu 

ya michoro ya usanifu iliyowasilishwa na Mkandarasi Mjenzi 

kabla haijawasilishwa TASAC.  

 
Mtendaji Mkuu anaweza kuamua kazi hiyo ifanywe na wataalam 

wa ndani kwa kuzingatia ukubwa wa kazi na vigezo vingine.  

Gharama za Mradi zinapoandaliwa pia zijumuishe gharama za 

usimamizi wa mradi kama sehemu ya gharama za mradi 

(preliminary costs) kwa kuzingatia mkataba uliosainiwa baina 

ya Wakala na Chuo cha Bahari (DMI) kama Mkandarasi 

Mshauri wa Miradi ya Vivuko. Aidha, katika miradi mikubwa ya 

ujenzi wa Vivuko ni vyema kujumuisha gharama za ununuzi wa 

gari ndogo (pickup) kwa ajili ya kuhudumia kivuko hicho punde 

kinapoanza kazi.  

 
2.3 UPATIKANAJI WA MKANDARASI 

Baada ya kukamilika kwa matayarisho ya mradi na nyaraka zote 

zinazohitajika, na baada ya bajeti ya kutekeleza mradi huo 

kupatikana, Mkurugenzi wa Uendeshaji na Ujenzi wa Vivuko 

atawasilisha kwa Mtendaji Mkuu maombi ya kuanza mchakato 

wa ununuzi.  

Meneja wa Usimamizi wa Ununuzi (PMM) ataandaa mpangokazi 

wa ununuzi (Procurement Plan) utakaoainisha hatua kwa hatua 

ya jinsi mchakato utakavyokuwa, na muda ambao kila hatua 

inayopaswa kuchukuliwa na kuwasilisha kwa Mtendaji Mkuu  
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ndani ya siku tatu (3) baada ya kupokea maombi ya kuanza 

mchakato wa ununuzi.  

Itakapofikia hatua ya kufanya tathmini ya Zabuni na 

majadiliano (tender evaluation and negotiations) Wakala 

utaunda timu inayojumuisha wataalam wa ndani na nje ya 

Wakala hasa kwa miradi ya ununuzi wa Vivuko vipya na 

ukarabati mkubwa.  

Meneja wa Ujenzi na Matengenezo/Mhandisi wa Vivuko 

atafuatilia kwa karibu mchakato wa ununuzi kuhakikisha 

unafanyika kama ilivyoainishwa katika mpango wa ununuzi na 

iwapo kuna uchelewaji atatoa taarifa haraka kwa Mkurugenzi wa 

Uendeshaji na Ujenzi wa Vivuko ambaye naye atamjulisha 

Mtendaji Mkuu kwa haraka.  
 

 

2.4 USIMAMIZI WA MIRADI 

Miradi yote inayotekelezwa na Wakala ni lazima isimamiwe kwa 

karibu na umakini ili ikamilike kwa wakati, kwa vigezo 

(specifications) vilivyokusudiwa na kwa gharama sahihi. Mambo 

yafuatayo yazingatiwe katika usimamizi wa miradi: -  

a) Miradi yote ya Ujenzi na Ukarabati wa Vivuko inayotekelezwa 

na Wakala itasimamiwa na wataalam toka Dar es Salaama 

Maritime Institute (DMI) kwa mujibu wa mkataba uliosaniwa 

baina ya Wakala na DMI.  

b) Meneja wa Vivuko wa Kanda atakuwa kiungo (focal person) 

baina ya Wakala na Mkandarasi Mshauri akifuatilia kwa 

karibu Utendajikazi wa Mkandarasi Mshauri na kuushauri 

Wakala kupitia kwa Mkurugenzi wa Uendeshaji na Ujenzi wa 

Vivuko.  

c) Meneja wa Ujenzi na Matengenezo/Mhandisi wa Vivuko ndiye 

kiungo baina ya Meneja wa Vivuko wa Kanda na Makao 

Makuu kuhakikisha mahitaji yote ya kufanikisha utekelezaji  
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wa miradi yanayohitaji usaidizi wa Makao Makuu yanafanyika 

kwa haraka na tija.  

d) Ndani ya kipindi kisichozidi siku tatu (3) baada ya kuanza kwa 

mkataba (effective date) Mkandarasi atapaswa kuwasilisha 

mpangokazi wa utekelezaji wa mradi kwa Wakala nakala kwa 

Mkandarasi Mshauri.  

e) Mkandarasi Mshauri, Mkandarasi Mjenzi na Meneja wa 

Kanda wataujadili kwa pamoja mpangokazi huo na baada ya 

kukubaliana utakuwa ndio nyaraka rasmi ya kusimamia 

Utekelezaji wa mradi huo.  

f) Mkandarasi Mshauri atawasilisha ripoti ya utekelezaji wa 

miradi anayosimamia kwa Mtendaji Mkuu nakala kwa Meneja 

wa Vivuko wa Kanda mara moja kila mwezi.  

g) Mkandarasi Mshauri atasimamia zoezi la kuthibitisha kazi 

iliyofanyika na kuandaa nyaraka za malipo kwa kila hatua ya 

mradi na kuziwasilisha kwa Mtendaji Mkuu nakala kwa 

Meneja wa Vivuko wa Kanda kwa hatua zaidi za malipo.  

h) Mkandarasi Mshauri atasimamia taratibu za kukamilisha 

mradi na uandaaji wa ripoti ya kufunga mradi baada ya 

kujiridhisha kazi imekamilika na kukidhi vigezo 

vilivyokusudiwa.  

i) Idara ya Usimamizi na Ujenzi wa Vivuko itafanya Ukaguzi wa 

miradi kwa kushirikiana na Sehemu ya Ufuatiliaji na Tathmini 

kuhakikisha kila mradi unatembelewa angalau mara mbili (2) 

kwa mwaka ili kujiridhisha na taarifa zinazowasilishwa na 

Mkandarasi Mshauri kila mwezi.  

j) Maombi ya safari za ukaguzi wa miradi ya Vivuko katika 

Kanda yapite kwa Mkurugenzi wa Vivuko (DFOC) ili yaweze 

kugharamiwa kupitia Road Fund.  
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